Kuzitazama aina tofauti za
ukatili ambazo wasichana wenye
ulemavu Tanzania wanakutana
nazo wakati wa kupatiwa
huduma za afya kuhusiana
na miili yao, tendo la ndoa,
mahusiano na kuzaa watoto.




Katika andiko hili Rahisi Kusoma,
maneno magumu yamekolezwa wino.
Tunafafanua tafsiri za maneno haya

baada ya kuyatumia kwenye sentensi.




Utangulizi

Utafiti huu unaangalia jinsi ambavyo
wasichana wenye ulemavu, wanaoishi
Tanzania, wanapaswa kushughulikia ukatili
wakati wanapopata huduma za afya.

Utafiti ni pale ambapo watu wanatumia
) muda kukusanya taarifa ili kugundua vitu

vipya.

Utafiti huu unatazama huduma za afya
zinazohusiana na miili yao, tendo la ndoaq,
mahusiano na kuzaa watoto.

Huduma hizi zinaweza kuhusisha:

o Kuwasaidia watu kupima maradhi
yanayoambukizwa kwa njia ya
ngono.

o Kutoa ushauri ni njia zipi za uzazi
wa mpango watumie wanapotaka
kupata mtoto na lini wanataka
kuzaa.
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e Huduma za afya kama una
mtoto.

Taarifa hizi zitakueleza zaidi juu ya utafiti
na nini kiligundulika.

Kuhusu utafiti

Utafiti ulikusanya taarifa za jinsi
wasichana wenye ulemavu Tanzania
walijisikia kuhusiana na kupata huduma
za afya.

Hili lilifanyika kwa kuwaomba wasichana
wenye ulemavu kufanya simulizi fupi juu
ya upatikanaji wa huduma za afya kwao
wenyewe au kwa wengine.

Simulizi zinaonyesha aina tofauti za ukatili
ambao wasichana wenye ulemavu
wanakutana nao wakati wa kutafuta
huduma za afya when huduma za afya.
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Taarifa zilizokusanywa kutokana na
simulizi hizi zilipitiwa na Watanzania
wenye ulemavu ambao walisaidia
kufanya utafiti huu.

Nini kiligundulika?

Utafiti uligundua kuwa:

e Aina mbalimbali za ukatili dhidi ya
wasichana wenye ulemavu
zinafanywa na familia, jamii, marafiki
na wahudumu wa afya.

e Wasichana wenye ulemavu
wanakutana na ukatili wa kihisia
wakati wanapopatiwa huduma za
afya.

Ukatili wa kihisia ni pale ambapo
mtu hutumia tabia zisizokuwa za
vitendo kumtisha au kumdhibiti mtu
mwingine. Unaweza kuhusisha:

— Kutumia maneno kuwafanya
wasichana wenye ulemavu kuwa
na hofu au kukarahika.
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- Kutoa vitisho vya kufanya ukatili wa
kimwili.

- Kuwalazimisha wasichana wenye
ulemavu kufanya anachotaka yeye.

- Kupuuza au kutotimiza mahitaji ya
wasichana wenye ulemavu.

Pia utafiti uligundua kuwa:

Wasichana wenye ulemavu
wanakutana na ukatili wa kiuchumi
wanapohitaji kupata huduma za afya.

Ukatili wa kiuchumi ni pale ambapo
mtu mmoja hudhibiti pesa ya mtu
mwingine, au vitu ambavyo anavihitaji.

Unaweza kuhusisha:

e Unaweza kuhusisha: Kukataa
kuwasaidia wasichana wenye
ulemavu kulipia huduma za afya.
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e Kukataa kuwasaidia wasichana wenye
ulemavu kusafiri ili kupata huduma za
afya.

e Kuwapatia wasichana wenye ulemavu
taarifa zisizo sahihi juu ya kiasi gani
cha fedha kinahitajika ili kupata
huduma za afya.

Pia utafiti uligundua kuwa:

e Wasichana wenye ulemavu
wanakumbana na ukatili wa kingono
wanapopatiwa huduma za afya.

e Ukatili wa kingono ni pale ambapo
jambo lolote linaloashiria ngono
linapokutokea pasipo ridhaa yako.
Unaweza kuhusisha:

- Wahudumu wa afya kutamka mambo ya
ngono kwa wasichana wenye ulemavu.

- Wahudumu wa afya wakifanya vitendo
vya kingono kwa wasichana wenye
ulemavu pasipo ridhaa yao.




- Wahudumu wa afya wanajaribu au
wanafikiri juu kujaribu kufanya vitendo
vya kingono kwa wasichana wenye
ulemavu.

e Wahudumu wa afya
wanawambia wasichana wenye
ulemavu kuwa wanaweza tu
kupata huduma za afya endapo
watakubali kufanya ngono.

Pia utafiti uligundua kuwa:

e Wahudumu wa afya hawana
uwezo mzuri katika kuwasiliana
na wasichana wenye ulemavu
wanaohitaji huduma za afya.

e Wasichana wenye ulemavu mara
nyingi hawaelewi taarifa
wanazopewa na wahudumu wa
afya.

Hali hii inaathiri afya zao na inaweza
hata kuhatarisha maisha yao. Hivi
ndivyo kutopata huduma za afya
kunaweza kusababisha madhara ya
kimwili.



Kuelewa nini kiligundulika

Utdafiti uligundua kuwa ukatili unaweza
kuwafanya wasicha wenye ulemavu
washindwe kupata huduma za afya
wanazohitaji.

Wasichana wenye ulemavu
wanakumbana na ukatili mara nyingi
kuliko watu wengine kwa sababu ya:

e Ulemavu wao.

® Jinsia zao

e Umri wao.




Huduma hizi ni mhimu sana na zinaokoa
maisha. Wasichana wenye ulemavu
wanaposhindwa kupata huduma
wanazohitaji kwa wakati, hii inakuwa aina
ya ukatili.

Watu wengi wanapaswa kuelewa kuwa
kuhakikisha watu fulani hawapati
huduma wanazohitaji ni ukatili.

Ni mabadiliko gani
yanaweza kufanyika?

Mabadiliko yanayoweza kufanywa

Mabadiliko kuwasaidia wasichana wenye ulemavu
wapate huduma wanazohitaji
yanahusisha:

e Kuhakikisha kila mmoja anaelewa
njia mbalimbali wasichana wenye
ulemavu wanapaswa kupambana na
ukatili.

e Kuwafikiria wasichana wenye
ulemavu na mabhitaji yao wakati wa
kupanga mipango ya kutoa huduma.
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e Kuhakikisha mawasiliano
yanaeleweka na majengo
yanafikika katika kutoa huduma za
afya ya kujamiiana kwa wasichana
wenye ulemavu.

Kwa ujumla kila mmoja anapaswa
kutenda haki kwa watu wenye ulemavu na
kuwaona kama watu wenye haki sawa na
watu wasiokuwa na ulemavu.

Huduma na usaidizi

Unaweza kupata usaidizi endapo kunamtu
anakufanyia ukatili. Tafadhali piga namba
ya huduma ya simu kwa mtoto: 166.
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Utafiti huu ulifanywa na Virpi Mesidislehto na Watu wenye Ulemavu
Tanzania.

Utafiti huu ulifadhiliwa na taasisi ya Emil Aaltonen Foundation, Taasisi ya
Utamaduni ya Finland, Tasisi ya Utdfiti juu ya Ulemavu ya Finland, Taasisi ya
Tukilinja, na Chuo Kikuu cha Jyvdskyld.
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